அகதிகள் தொடர்பான குற்றச்சாட்டை ஏற்க முடியாது-அவுஸ்திரேலியா-

imagesஇலங்கை புகலிடக் கோரிக்கையாளர்கள் தொடர்பில் தமது நாட்டுக்கு எதிராக முன்வைக்கப்பட்ட குற்றச்சாட்டுக்களை ஏற்றுக்கொள்ள முடியாது என அவுஸ்திரேலிய அரசாங்கம் தெரிவித்துள்ளது. இந்த குற்றச்சாட்டுக்கள் பொய்யானது என்பதை விளக்கியுள்ள தென்னிந்தியாவிலுள்ள அவுஸ்திரேலியா தூதரக பிரதிநிதி சீன்கெலி இதனைக் கூறியுள்ளார். சட்டவிரோதமாக அவுஸ்திரேலியாவுக்கு வரும் நபர்கள் தொடர்பில் அவுஸ்திரேலியா கடுமையான கொள்கைகளை கடைப்பிடித்து வருகிறது. கடந்த சில வருடங்களில் சுமார் 1200பேர் கடல் வழியாக சட்டவிரோதமாக அவுஸ்திரேலியாவுக்குள் பிரவேசிக்க முற்பட்டுள்ளனர். எவ்வாறாயினும் அகதிகள் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளமை தொடர்பில் எழுந்துள்ள குற்றச்சாட்டு உண்மையானது என நிரூபிக்கப்பட்டால், அவர்களை நாவுரு தீவில் குடியேற்ற நடவடிக்கை எடுக்கப்படும். சட்டவிரோதமின்றி சரியான வழியில் அவுஸ்திரேலியாவுக்கு வரும் நபர்களை வரவேற்க அவுஸ்திரேலியா என்றும் தயாராகவே உள்ளது என சீன்கெலி மேலும் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

சட்டவிரோத குடியேற்றவாசிகள் உள்ள முகாம்களை கண்காணிக்க விசேட குழு-

sattavirothaசட்டவிரோத குடியேற்றவாசிகள் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ள முகாம்களை கண்காணிப்பதற்கான குழுவொன்றை அவுஸ்திரேலியா நியமித்துள்ளது. இலங்கை உள்ளிட்ட பல்வேறு நாடுகளில் இருந்து சட்டவிரோதமாக அவுஸ்திரேலியாவுக்குள் பிரவேசிக்க முயற்சித்த பலர் இந்த முகாம்களில் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளனர். இந்த முகாம்கள் நடத்தப்படுகின்ற விதம் மற்றும் அங்கு துஷ்பிரயோகங்கள் இடம்பெறுவதாக சுமத்தப்படுகின்ற குற்றச்சாட்டுக்கள் தொடர்பில் ஆராய்வதற்காக குறித்த குழுவை அவுஸ்திரேலிய அரசாங்கம் நியமித்துள்ளது. அவுஸ்திரேலியாவிற்குள் பிரவேசிக்கும் சட்டவிரோத குடியேற்றவாசிகளை முதலில் அவுஸ்திரேலிய பெருநிலப்பரப்புக்கு வெளியேயிருக்கும் முகாம்களில் தடுத்து, வைத்து முடிவெடுக்கும் நடவடிக்கை தொடர்பில் தொடர்ந்தும் விமர்சனங்கள் முன்வைக்கப்பட்டு வருகின்றன. இந்த தடுப்பு முகாம்கள் சிறப்பாக நடத்தப்படுகின்றன என்பதை பக்கச்சார்பற்ற முறையில் உறுதி செய்யக்கூடிய திறன் அரசுக்கு இருக்க வேண்டும் என அவுஸ்திரேலிய குடிவரவு அமைச்சர் ஸ்கொட் மொறிசன் தெரிவித்துள்ளமை குறிப்பிடத்தக்கது.

சலுகைகளை எதிர்பார்க்கும் புகலிடக் கோரிக்கையாளர்கள்-

ஐரோப்பிய ஒன்றிய நாடுகளுக்குள் புகலிடம் கோரியுள்ளவர்களுக்கான சில கொடுப்பனவுகளை மறுப்பதற்கான அதிகாரமுள்ளதாக ஐரோப்பிய நீதிமன்றம் தீர்ப்பளித்துள்ளது. ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தினால் வழங்கப்படும் சலுகைகளை எதிர்பார்த்து காத்திருக்கும் புகலிடக் கோரிக்கையாளர்கள் தொழில்களில் ஈடுபடுவதில்லை என ஐரோப்பிய ஒன்றியம் சுட்டிக்காட்டியுள்ளது. புகலிடக் கோரிக்கையாளர்களின் குழந்தைகளுக்கான சலுகைகள் உள்ளிட்ட அவர்கள் தொழில்களில் இணையும் வரை அரசாங்கத்தினால் பல சலுகைகள் வழங்கப்படுகின்றன. எனினும் அண்மைக்காலமாக புகலிடம் கோரி செல்கின்றவர்கள் அதனை மாத்திரமே நம்பியிருப்பதாக தெரிவிக்கப்படுகிறது. பிரித்தானியாவில் தஞ்சம் அடைபவர்கள் மூன்று மாத காலம் வரை தங்கியிருக்க வேண்டும் எனவும் அதன்பின்னரே அரசாங்கத்தினால் சலுகைகள் வழங்கப்படும் என பிரித்தானியா கட்டுப்பாடுகளை விதித்துள்ளமை குறிப்பிடத்தக்கது.

90,000 தற்காலிக அடையாள அட்டைகளை கையளிக்க தீர்மானம்-

தேர்தல்கள் செயலகத்தினால் விநியோகிக்கப்பட்ட 90,000 தற்காலிக அடையாள அட்டைகளை எதிர்வரும் தேர்தலை இலக்காகொண்டு மீண்டும் உரியவர்களிடம் கையளிப்பதற்கு தீர்மானிக்கப்பட்டுள்ளது. 2014ஆம் ஆண்டுக்கான வாக்காளர் இடாப்பிற்கு அமைய இந்த தற்காலிக அடையாள அட்டை விநியோகிக்கப்படவுள்ளதாக தேர்தல்கள் செயலகம் குறிப்பிடுகின்றது. மாகாண சபை தேர்தலுக்காக பல சந்தர்ப்பங்களில் தேர்தல்கள் செயலகத்தினால் தற்காலிக அடையாள அட்டைகள் வழங்கப்பட்டிருந்தன. மேலும் தேவை ஏற்பட்டால் தேர்தல்களின் போது தற்காலிக அடையாள அட்டைகளை விநியோகிப்பதற்கு நடவடிக்கை எடுக்கப்படும் என தேர்தல்கள் செயலகம் குறிப்பிட்டுள்ளது. இதேவேளை, தேசிய அடையாள அட்டை இல்லாதவர்களுக்கு அதனை பெற்றுக்கொடுப்பதற்கான விசேட செயற்றிட்டம் ஒன்றை ஆட்பதிவு திணைக்களம் முன்னெடுத்துள்ளமை குறிப்பிடத்தக்கது.

விசேட தேவையுடையோருக்கு தொழில் பயிற்சி-

விசேட தேவையுடையவர்களுக்கு தொழில் பயிற்சி வழங்கும் திட்டத்தை மேலும் விரிவுப்படுத்துவதற்கு சமூக சேவைகள் திணைக்களம் நடவடிக்கை எடுத்துள்ளது இதற்கமைய மாவட்ட மட்டத்தில் அமைக்கப்பட்டுள்ள தொழில் பயிற்சி மத்திய நிலையங்களுக்கு சேர்த்துக்கொள்ளப்படுகின்ற பயிலுநர்களின் எண்ணிக்கை அதிகரிக்கப்பட்டுள்ளதாக சமூக சேவை பணிப்பாளர் அனுஷா கோக்குல குறிப்பிட்டுள்ளார். 18க்கும் 35க்கும் இடைப்பட்ட திருணமாகாத விசேட தேவையுடையோர் இந்த பாடநெறிக்காக விண்ணப்பிக்க முடியும் என அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது. இதற்கான விண்ணப்பங்கள் எதிர்வரும் 15ஆம் திகதிக்கு முன்னர் அனுப்பிவைக்கப்பட வேண்டும் என சமூக சேவை பணிப்பாளர் தெரிவித்துள்ளார்.

துப்பாக்கி வெடித்து இராணுவ வீரர் காயம்-

வவுனியா மாவட்டத்தின் பூவரசன்குளம், பெரியவேலன்குளம் பகுதியில் இன்றுகாலை இராணுவ வீரர் ஒருவரின் ரி-56 ரக துப்பாக்கி தவறுதலாக வெடித்தமையால், காயமடைந்த அந்த இராணுவ வீரர் வவுனியா பொது வைத்தியசாலையில் அனுமதிக்கப்பட்டுள்ளதாக வவுனியா பொலிஸார் தெரிவித்துள்ளனர். பெரியவேலன்குளம் பகுதியில்; அமைந்துள்ள 612ஆவது படைத் தலைமையகத்தின் இராணுவத்தளத்தில் கடமையாற்றும் லயன்ஸ் கோப்ரல் தரங்க (வயது 25) என்பவரே காயமடைந்துள்ளதாகவும் பொலிஸார் மேலும் குறிப்பிட்டுள்ளனர்.

யாழில் சிறுமியை துன்புறுத்திய தாய், சிறிய தந்தை கைது-

யாழ். சாவகச்சேரி பகுதியில் சிறுமி ஒருவரை கொடூரமான முறையில் துன்புறுத்தியதாக கூறப்படும் தாயும் சிறிய தந்தையும் கைது செய்யப்பட்டுள்ளனர். சிறுமியின் தாய் மற்றும் சிறிய தந்தை தொடர்பில் பொலிஸாருக்கு ஏற்கனவே முறைப்பாடு கிடைத்திருந்ததாக பதில் பொலிஸ் ஊடகப் பேச்சாளரும் உதவி பொலிஸ் அத்தியட்சகருமான ருவன் குணசேகர தெரிவித்துள்ளார். இதற்கமைய நீதிமன்றத்தின் அனுமதியுடன் சிறுமி அவரது பாட்டியிடம் ஒப்படைக்கப்பட்டிருந்தார். மேலதிக விசாரணைகளை மேற்கொண்ட பொலிஸார் நேற்று சந்கேநபர்களை கைது செய்ததாக பதில் பொலிஸ் ஊடகப்பேச்சாளர் கூறியுள்ளார். சந்தேகநபர்களை இன்றையதினம் சாவகச்சேரி நீதிமன்றத்தில் ஆஜர்படுத்தப்படுத்துவதற்கான நடவடிக்கைகள் எடுக்கப்பட்டிருந்தது.