இலங்கையின் முதல் நீருக்கடியில் அருங்காட்சியகம் கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் பியால் டி சில்வாவினால் காலி கடல் கரையில் திறக்கப்பட்டது.பிரதமர் மஹிந்த ராஜபக்ஷவின் மேற்பார்வையின் கீழ், இலங்கை கடற்படையின் உதவியுடன் காலியின் கடற்கரையில் நீருக்கடியில் அருங்காட்சியகம் கட்டப்பட்டது. உள்ளூர் மற்றும் வெளிநாட்டு சுற்றுலாப் பயணிகளின் கவனத்தை ஈர்த்த காலி கடலைச் சுற்றி இந்த அருங்காட்சியகம் கட்டப்பட்டுள்ளது.

அனைத்து நிறுவல்களும் கடற்படை வீரர்களால் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளன, அவை சிமென்ட் மற்றும் முற்றிலும் சூழல் நட்பு பொருட்களால் ஆனவை. காலப்போக்கில், ஒரு பவள சுற்றுச்சூழல் அமைப்பு உருவாக்கப்பட்டு அதன் அழகை மேம்படுத்தும். நீருக்கடியில் உள்ள அருங்காட்சியகம் காலி முகத்தில் சுமார் 50 அடி ஆழத்தில் அமைந்துள்ளது .

நீருக்கடியில் உள்ள அருங்காட்சியகத்திற்கு முதல் நீருக்கடியில் அருங்காட்சியகம் மற்றும் மீன்பிடிக் கப்பல்களை மிகக் குறுகிய காலத்தில் பயன்படுத்த முடிவு செய்யப்பட்டது. ஐ.சி.சி கட்டுமான நிறுவனம் அருங்காட்சியகத்தை நிர்மாணிக்க தேவையான கான்கிரீட்டை வழங்கியுள்ளதுடன், ஐ.என்.எஸ்.இ சிமென்ட் நிறுவனம் மற்றும் இலங்கை துறைமுக அதிகாரசபையுடன் ஒரு பெரிய ஒத்துழைப்பில் ஈடுபட்டுள்ளது.

இந்த திட்டத்தின் முக்கிய நோக்கம் பவளப்பாறைகளை மீண்டும் உருவாக்குவதும், மீன் வளத்தை அதிகரிப்பதும் ஆகும். இப்பகுதியில் மீன் வளர்ப்பு ஏற்கனவே தொடங்கிவிட்டது மற்றும் சுற்றுலாப் பயணிகள் எதிர்காலத்தில் டைவ் செய்ய முடியும். இருப்பினும், இந்த திட்டம் தொடங்கப்பட்ட பின்னர், திட்டத்தின் ஆரம்ப கட்டங்களில் இந்த பகுதியில் மீன்பிடித்தல் குறித்து மீன்பிடி சமூகம் கவலைப்படக்கூடாது, மேலும் அவர்கள் இப்பகுதியில் மீன் வளர்ப்பின் அதிகபட்ச பலன்களை அறுவடை செய்ய முடியும்.

அருங்காட்சியகத்தின் திறப்பு விழா மிகவும் சிறப்பு வாய்ந்த நிகழ்வாக இருந்தது மற்றும் அருங்காட்சியகத்தை திறப்பது மூத்த டைவிங் நிபுணரான கடற்படைத் தளபதிக்கு ஒரு சிறந்த அனுபவமாக இருந்தது. இந்த மகத்தான திட்டத்திற்கு உறுதியளித்த தெற்கு

கட்டளைத் தளபதி கமாண்டர் ரியர் அட்மிரல் கஸ்ஸப போல் மற்றும் தெற்கு கடற்படை கட்டளையின் பிற அதிகாரிகள் மற்றும் கடற்படைவீரர்கள் கடற்படைத் தளபதியால் பாராட்டப்பட்டனர்.