பயங்கரவாத தடுப்புச் சட்டம் கருத்துச் சுதந்திரத்தை கட்டுப்படுத்தக் கூடாது என்பதில் இலங்கை உறுதியாக இருக்கிறது  என இலங்கை வெளிநாட்டலுவல்கள் அமைச்சரான பேராசிரியர் ஜி.எல். பீரிஸ் தெரிவித்துள்ளார். ஐ.நாவில் நடைபெற்றுக்கொண்டிருக்கும் மனித உரிமைகள் பேரவையின் 49ஆவது கூட்டத்தொடரின் உயர்மட்டப் பிரிவுக் கூட்டத்தில், கலந்துகொண்டு உரையாற்றும் போதே, ஜி.எல்.பீரிஸ் மேற்கண்டவாறு தெரிவித்துள்ளார்.

பயங்கரவாத தடுப்புச் சட்டம், விசாரணைத் தடுப்பு மற்றும் விசாரணைக்கு உட்பட்ட நபர்களின் உரிமைகளைப் பாதுகாக்கவும் பாதுகாக்கவும் வேண்டும் என்பதில் இலங்கை உறுதியாக உள்ளது, கருத்துச் சுதந்திரம் போன்ற ஜனநாயக சுதந்திரங்களை கட்டுப்படுத்தக் கூடாது என்றார்.

 பயங்கரவாதத் தடைச் சட்டம் பிரகடனப்படுத்தப்பட்டு 43 வருடங்களின் பின்னர், அதனைத் திருத்துவதற்கான ஆரம்ப நடவடிக்கையாக முயற்சி மேற்கொள்ளப்பட்டதாக வெளிவிவகார அமைச்சர் மேலும் தெரிவித்தார்.

அங்கு தொடர்ந்து உரையாற்றிய அவர்,  இலங்கையின் அனுமதியின்றி 46/1 தீர்மானத்தில் முன்வைக்கப்பட்ட சாட்சியங்களை சேகரிக்கும் பொறிமுறையானது நல்லிணக்க முயற்சிகளுக்கு தடைகளை ஏற்படுத்தவும், கடந்த கால காயங்களை மீண்டும் திறப்பதன் மூலம் வெறுப்பை வளர்க்கவும், சமூகத்தை துருவப்படுத்தவும் மட்டுமே முடிந்தது என்றும் அவர் தெரிவித்தார்.